Có được thay đổi cả chữ đệm và tên trên Giấy khai sinh?

Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định pháp luật dân sự.

Ngày 27/10/2022, bà Nguyễn Thị M. có nộp online 1 bộ hồ sơ thay đổi tên, chữ đệm trong giấy khai sinh của bà lên cổng dịch vụ công huyện Phụng Hiệp, tỉnh Hậu Giang. Ngày 28/10/2022 trên hệ thống báo hồ sơ của bà được tiếp nhận và hẹn trả kết quả vào ngày 2/11/2022.

Tuy nhiên, sáng ngày 3/11/2022, bà M. đến UBND huyện Phụng Hiệp để nhận kết quả thì cán bộ Tư pháp nói dịch vụ công bị lỗi và yêu cầu bà nộp hồ sơ gốc. Sau khi nộp hồ sơ, cán bộ Tư pháp hẹn bà 10-15 ngày đợi xác minh, bao giờ có kết quả thì sẽ gọi báo nhưng đến nay bà chưa nhận được kết quả giải quyết. Bà M. đề nghị được xem xét trường hợp hồ sơ của bà.

Về vấn đề này, UBND phường Phụng Hiệp, tỉnh Hậu Giang trả lởi như sau:

Bà Nguyễn Thị M., sinh ngày 17/10/1993, xin thay đổi, chữ đệm và tên trong Giấy khai sinh như sau.

Việc bà Nguyễn Thị M. phản ánh là đã nộp hồ sơ trên hệ thống dịch vụ công vào ngày 27/10/2022, ngày nhận là 28/10/2022 và trả kết quả là ngày 2/11/2022, tuy nhiên thực tế trên hệ thống dịch vụ công quốc gia bị lỗi ngày thứ 5, tức ngày 27/10/2022 đến ngày 4/11/2022 mới tiếp nhận hồ sơ và in biên nhận được.

Qua đối chiếu thành phần hồ sơ và tờ khai yêu cầu thay đổi, cải chính Hộ tịch nhận thấy bà Nguyễn Thị M. trình bày lý do: "Việc sử dụng tên gây nhầm lẫn, ảnh hưởng tới danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của tôi".

Căn cứ Khoản 1, Điều 26 Luật Hộ tịch quy định: "Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định pháp luật dân sự".

Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 28 Bộ luật Dân sự: "Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp người đó".

Như vậy, căn cứ theo quy định pháp luật hiện hành thì bà Nguyễn Thị M. chỉ được thay đổi tên. Tuy nhiên, bà Nguyễn Thị M. yêu cầu thay đổi cả chữ đệm và tên (thể hiện trên tờ khai) là chưa có quy định cụ thể trong quy định pháp luật nên Phòng Tư pháp xin ý kiến hướng dẫn chuyên môn từ Sở Tư pháp và sẽ thông báo trả lời kết quả sớm nhất đối với bà Nguyễn Thị M.

Theo baochinhphu.vn

Thời tiết

Tỷ giá ngoại tệ
Thống kê truy cập
Đang online 1385 Tổng lượt truy cập 87817986